16g khí A có tỉ khối hơi đối với khí metan H=CH4 =4 a/ Tính khối lượng mol khí A b/ tính thể tích của khí A ở đktc

16g khí A có tỉ khối hơi đối với khí metan H=CH4 =4
a/ Tính khối lượng mol khí A
b/ tính thể tích của khí A ở đktc

0 bình luận về “16g khí A có tỉ khối hơi đối với khí metan H=CH4 =4 a/ Tính khối lượng mol khí A b/ tính thể tích của khí A ở đktc”

  1. Đáp án:

    a) Khối lượng mol khí A:

      MA = MCH4.4 = (1.C + 4.H).4 = 64 (g/mol)
    b) Thể tích của khí A ở đktc:

      nA = m/M = 16/64 = 0,25 (mol)
      VA = n.22,4 = 0,25.22,4 = 5,6 (l)

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

     a, Khối lượng mol khí A:

       MA=MCH4.4=(1C+4H). 4=64(g/mol)

    b, Thể tích khí A ở đktc:

       nA=n:4=16:64=0,25(mol)

    VA=n.22,4=0,25.22,4=5,6( l )

    Bình luận

Viết một bình luận