3: Hoà tan 1,1g hh Al và Fe vào dd H 2 SO 4 loãng (lấy dư 20% so với ban đầu. Sau
phản ứng thu được dd A và 0,896 lit khí B (đktc).
a/ Tính % khối lượng mỗi chất trong hh ban đầu.
b/ Tính C% dd H 2 SO 4 ban đầu.
3: Hoà tan 1,1g hh Al và Fe vào dd H 2 SO 4 loãng (lấy dư 20% so với ban đầu. Sau
phản ứng thu được dd A và 0,896 lit khí B (đktc).
a/ Tính % khối lượng mỗi chất trong hh ban đầu.
b/ Tính C% dd H 2 SO 4 ban đầu.
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Ta có n H2= 0,896/22,4 =0,04mol
Gọi số mol Al và Fe lần lượt là a và b (mol) ( a,b>0)
2Al + 3H2SO4 -> Al2(SO4)3 +3H2
a ->3/2a (mol)
Fe + H2SO4 -> FeSO4 + H2
b -> b(mol)
Theo đề và theo pt ta có hệ : 27a + 56b = 1,1 và 3/2a + b = 0,04
=> a = 0,02 và b = 0,01
%Al = 27.0,02.100/1,1 = 49,1%
%Fe = 100% – 49,1% = 50,9%
Theo pt : n H2SO4= 3/2.0,02+0,01= 0,04 mol
n H2SO4 ban đầu = 0,04.100/80 = 0,05 mol