5. Đốt cháy 96g than đá có lẫn 4% tạp chất không cháy được. a) Tính khối lượng khí cacbonic thu được ( đktc). b) Tính thể tích khí oxi ở đktc đã tham

5. Đốt cháy 96g than đá có lẫn 4% tạp chất không cháy được. a) Tính khối lượng khí cacbonic thu được ( đktc). b) Tính thể tích khí oxi ở đktc đã tham gia phản ứng

0 bình luận về “5. Đốt cháy 96g than đá có lẫn 4% tạp chất không cháy được. a) Tính khối lượng khí cacbonic thu được ( đktc). b) Tính thể tích khí oxi ở đktc đã tham”

  1. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    Câu 5 :

    Vì `96` `g` than đá lẫn  `4%` tạp chất

    `->m_C=96.(100%-4%)=92,16(g)`

    `->n_C=(92,16)/12=7,68(mol)`

    PT

    `C+O_2` $\xrightarrow{t^o}$ `CO_2`

    a,

    Theo PT

    `n_(CO_2)=n_C=7,68(mol)`

    `->m_(CO_2)=7,68.44=337,92(g)`

    b,

    Theo PT

    `n_(O_2)=n_C=7,68(mol)`

    `->V_(O_2 \text{dd})=7,68.22,4=172,032(l)`

    Bình luận
  2. Đáp án:

    a, `m_{CO_2}=337,92\ (g).`

    b, `V_{O_2}=172,032\ (g).`

    Giải thích các bước giải:

    `-` `%C=100%-4%=96%`

    `\to n_{C}=\frac{96\times 96%}{12}=7,68\ (mol).`

    Phương trình hóa học:

    `C + O_2 \overset{t^o}\to CO_2`

    a, 

    `-` Theo phương trình: `n_{CO_2}=n_{C}=7,68\ (mol).`

    `\to m_{CO_2}=7,68\times 44=337,92\ (g).`

    b,

    `-` Theo phương trình: `n_{O_2}=n_{C}=7,68\ (mol).`

    `\to V_{O_2}=7,68\times 22,4=172,032\ (l).`

    \(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\)

    Bình luận

Viết một bình luận