9/ Cho 3,2g CuO tác dụng vừa đủ với dung dịch H2SO4 4,9% a) Viết PTHH b) Tính nồng độ % của dung dịch CuSO4 (biết Cu = 64; H = 1; S = 32; O = 16) 10/

9/ Cho 3,2g CuO tác dụng vừa đủ với dung dịch H2SO4 4,9%
a) Viết PTHH
b) Tính nồng độ % của dung dịch CuSO4 (biết Cu = 64; H = 1; S = 32; O = 16)
10/ Cho 15,75g hỗn hợp của 2 kim loại Cu và Zn vào dung dịch H2SO4 loãng dư thu được 3,36l khí (đktc). Tính % khối lượng của mỗi kim loại trong hỗn hợp đầu.

0 bình luận về “9/ Cho 3,2g CuO tác dụng vừa đủ với dung dịch H2SO4 4,9% a) Viết PTHH b) Tính nồng độ % của dung dịch CuSO4 (biết Cu = 64; H = 1; S = 32; O = 16) 10/”

  1. em tham khảo nha :

    \(\begin{array}{l}
    9)\\
    a)\\
    CuO + {H_2}S{O_4} \to CuS{O_4} + {H_2}O\\
    b)\\
    {n_{Cu}} = \dfrac{m}{M} = \dfrac{{3,2}}{{64}} = 0,05mol\\
    {n_{{H_2}S{O_4}}} = {n_{Cu}} = 0,05mol\\
    {m_{{H_2}S{O_4}}} = n \times M = 0,05 \times 98 = 4,9g\\
    {m_{{\rm{dd}}{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{4,9 \times 100}}{{4,9}} = 100g\\
    {m_{{\rm{dd}}spu}} = 100 + 3,2 = 103,2g\\
    {n_{CuS{O_4}}} = {n_{Cu}} = 0,05mol\\
    {m_{CuS{O_4}}} = n \times M = 0,05 \times 160 = 8g\\
    C{\% _{CuS{O_4}}} = \dfrac{8}{{103,2}} \times 100\%  = 7,75\% \\
    10)\\
    Zn + {H_2}S{O_4} \to ZnS{O_4} + {H_2}\\
    {n_{{H_2}}} = \dfrac{V}{{22,4}} = \dfrac{{3,36}}{{22,4}} = 0,15mol\\
    {n_{Zn}} = {n_{{H_2}}} = 0,15mol\\
    {m_{Zn}} = n \times M = 0,15 \times 65 = 9,75g\\
    \% Zn = \dfrac{{9,75}}{{15,75}} \times 100\%  = 61,9\% \\
    \% Cu = 100 – 61,9 = 38,1\% 
    \end{array}\)

    Bình luận
  2. Chúc bạn học tốt!!!

    Đáp án:

    Câu 9:

    `C% CuSO_4=7,7%`

    Câu 10:

    `%mZn=61,9%`

    `%mCu=38,1%`

    Giải thích các bước giải:

    Câu 9:

    `nCuO={3,2}/{80}=0,04 mol`

    $CuO + H_2SO_4 —> CuSO_4 + H_2O$

      0,04  –>  0,04           0,04

    `=> n_{H_2SO_4 }=0,04 mol`

    `=> m_{H_2SO_4 }=0,04×(2+32+16×4)`

                               `=3,92g`

    `=> m_{dd H_2SO_4}=3,92÷4,9%=80g`

    `m_{dd.sau.pư}=3,2+80=83,2g`

    `m_{CuSO_4}=0,04×(64+32+64)=6,4g`

    `=> C%_{ CuSO_4}={6,4}/{83,2} × 100=7,7%`

    Câu 10:

    `nH2={3,36}/{22,4}=0,15 mol`

    `Cu + H_2SO_4 —> `Không phản ứng

    $Zn + H_2SO_4 —> ZnSO_4 + H_2$

    0,15                    <—                   0,15

    `=> n_{Zn}=0,15 mol`

    `=> m_{Zn}=0,15×65=9,75g`

    `=> %m_{Zn}={9,75}/{15,75}×100=61,9%`

         `%m_{Cu}=100%-61,9%=38,1%`

    Bình luận

Viết một bình luận