. Đốt hòan toàn hỗn hợp 5,6g cacbon và lưu huỳnh cần 6,72 lít khí oxi (đktc). a/ Viết PTHH. b/ Tính khối lượng mỗi chất có trong hỗn hợp ban đầu. c/ T

. Đốt hòan toàn hỗn hợp 5,6g cacbon và lưu huỳnh cần 6,72 lít khí oxi (đktc).
a/ Viết PTHH.
b/ Tính khối lượng mỗi chất có trong hỗn hợp ban đầu.
c/ Tính phần % theo số mol của mỗi chất có trong hỗn hợp khí thu được sau phản ứng

0 bình luận về “. Đốt hòan toàn hỗn hợp 5,6g cacbon và lưu huỳnh cần 6,72 lít khí oxi (đktc). a/ Viết PTHH. b/ Tính khối lượng mỗi chất có trong hỗn hợp ban đầu. c/ T”

  1. `a)` PTHH

    ` C + O_2 \to CO_2`

    ` S + O_2 \to SO_2`

    `b)`

    Gọi số mol ` C` là `x` ; số mol ` S` là `y`

    Theo phương trình ta có 

    ` C + O_2 \to CO_2`

     ` x` mol `C  – x` mol ` O_2`

    ` S + O_2 \to SO_2`

    `y` mol ` C – y` mol `O_2`

    Mà ` n_(O_2) = (6,72)/(22,4) =0,3` mol 

    `=> x + y = 0,3`

    Ta có hệ phương trình

    \begin{cases} x+y = 0,3\\ 12x + 32y = 5,6\end{cases} ` \to` \begin{cases} x=0,2\\ y = 0,1 \end{cases}

    ` => m_C = 0,2 * 12 = 2,4 g`

    ` => m_S = 0,1 * 32 = 3,2 g`

    `c)`

    Theo PT 

    ` C + O_2 \to CO_2`

     ` x` mol `C  \to  x` mol ` CO_2`

    ` S + O_2 \to SO_2`

    `y` mol ` C \to y ` mol `SO_2`

    ` => n_(hh) = x + y = 0,3` mol

    ` %n_(CO_2) = (0,2)/(0,3) * 100% = 66,67 %`

    ` %n_(SO_2) = 100% – 66,67 = 33,33%`

    Bình luận

Viết một bình luận