1. Cho 20g hỗn hợp Magie và Kẽm tác dụng với dd Hcl xuất hiện 1g khí thoát ra. Tính khối lượng mỗi muối
2. Cho 3,95g KMnO4 sản xuất khí clo tính thể tích khí sinh ra
3. Tính khối lượng MnO2 cần để sản xuất 112 lít Clo
1. Cho 20g hỗn hợp Magie và Kẽm tác dụng với dd Hcl xuất hiện 1g khí thoát ra. Tính khối lượng mỗi muối
2. Cho 3,95g KMnO4 sản xuất khí clo tính thể tích khí sinh ra
3. Tính khối lượng MnO2 cần để sản xuất 112 lít Clo
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
`1.`
`Mg + HCl -> MgCl_2 + H_2`
`Zn + HCl -> ZnCl_2 + H_2`
Gọi `n_{Mg}=a(mol);n_{Zn}=b(mol)`
`=> 24a+65b=20(1)`
Theo pthh:
`n_{H_2}=a+b=1/2=0,5(mol)(2)`
Từ `(1,2)` giải hpt:
$\left \{ {{x=0,3} \atop {y=0,2}} \right.$
`=> n_{MgCl_2}=0,3(mol)`
`=> m_{MgCl_2}=0,3.95=28,5(g)`
`n_{ZnCl_2}=0,2(mol)`
`=> m_{ZnCl_2}=0,2.136=27,2(g)`
`2.`
`2KMnO_4 + 16HCl -> 2KCl + 2MnCl_2 + 5Cl_2 + 8H_2O`
`n_{KMnO_4}=(3,95)/(158)=0,025(mol)`
Theo pthh: `n_{Cl_2}=5/2 .0,025=0,0625(mol)`
`=> V_{Cl_2}=0,0625.22,4=1,4(lít)`
`3.`
`MnO_2 + 4HCl -> MnCl_2 + Cl_2 + 2H_2O`
`n_{Cl_2}=(112)/(22,4)=5(mol)`
`=> n_{MnO_2}=5(mol)`
`=> m_{MnO_2}=5.87=435(g)`
Chúc bạn học tốt!
Đáp án + Giải thích các bước giải:
`Bài` `1“:`
-Gọi số mol của `Mg` và `Zn` lần lượt là: `x` và `y (x, y > 0)`
`PTPƯ: Mg + 2HCl → MgCl_{2} + H_{2}↑`
`x →` `x` `x` `(mol)`
`Zn + 2HCl → ZnCl_{2} + H_{2}↑`
`y →` `y` `y ` `(mol)`
`⇒` Khí thoát ra ở đây là: `H_{2}`
-TBR, ta có:
$\begin{cases}m_{hh} = m_{Mg} + m_{Zn} = 24x +65y = 20(g) \\n_{H_{2}} = x +y = 1/2 = 0,5 (mol) \end{cases} ⇒ \begin{cases}x = 0,3 (mol) \\ y = 0,2 (mol)\end{cases} ⇒ \begin{cases} m_{MgCl_{2}} = 95.0,3 = 728,5 (g) \\ m_{ZnCl_{2}} = 136.0,2 = 27,2 (g) \end{cases}$
————–
`Bài` `2:`
-TBR, ta có: `n_{KMnO_{4}} = (3,95)/(158) = 0,025 (mol)`
`PTPƯ: 2KMnO_{4} + 16HCl → 2KCl + 2MnO_{2} + 5Cl_{2}↑ + 8H_{2}O` `(1)`
Theo `(1),` ta có: `n_{Cl_{2}} = 5/2 . n_{KMnO_{4}} = 5/2 . 0,025 = 0,0625 (mol)`
`⇒ V_{Cl_{2}} = 0,0625.22,4 = 1,4 (l)`
————–
`Bài` `3:`
-TBR, ta có: `n_{Cl_{2}} = 112/(22,4) = 5 (mol)`
`PTPƯ: MnO_{2} + 4HCl → MnCl_{2} + Cl_{2}↑ + 2H_{2}O (1)`
-Theo `(1): n_{MnO_{2}} = n_{Cl_{2}} = 5 (mol)`
`⇒ m_{MnO_{2}} = 5.87 = 435 (g)`