Đốt cháy 6,2 gam photpho đỏ trong bình chứa 2,24 lít O2 (đktc) tạo thành P2O5 (ddiphotpho pentaoxit) a) Tính klg chất rắn b) Sau phản ứng, chất tham g

Đốt cháy 6,2 gam photpho đỏ trong bình chứa 2,24 lít O2 (đktc) tạo thành P2O5 (ddiphotpho pentaoxit)
a) Tính klg chất rắn
b) Sau phản ứng, chất tham gia phản ứng còn dư và dư bao nhiêu gam??
Nhờ anh Snake2020 hoặc anh Cường nhé !!! Không biết đừng làm !!!

0 bình luận về “Đốt cháy 6,2 gam photpho đỏ trong bình chứa 2,24 lít O2 (đktc) tạo thành P2O5 (ddiphotpho pentaoxit) a) Tính klg chất rắn b) Sau phản ứng, chất tham g”

  1. a.

    $ n_{ P } = \dfrac{ m }{ M } = \dfrac{ 6,2 }{ 31 } = 0,2 ( mol )$ 

    $ n_{ O_2 } = \dfrac{ V }{ 22,4 } = \dfrac{ 2,24 }{ 22,4 } = 0,1 (mol) $

    $ 4P + 5O_2 \xrightarrow{ t^o } 2P_2O_5 $  

    Xét số mol của $ P $ và $ O_2 $ : $ \dfrac{ 0,2 }{ 4 } > \dfrac{ 0,1 }{ 5 } $ 

    $ – n_{ P } $ dư tính theo $ n_{ O_2 } $ 

    Theo phương trình : 

    $ n_{ P_2O_5 } = \dfrac{ 2 }{ 5 } \times n_{ O_2 }  = \dfrac{ 2 }{ 5 } \times 0,1 = 0,04 (mol) $ 

    $ \to m_{ P_2O_5 } = n \times M = 0,04 \times 142 = 5,68 (g) $ 

    b.

    Chất dư là Photpho ( $ P $ ) 

    $ n_{ P ( dư ) } = 0,2 – 0,1 \times \dfrac{ 4 }{ 5 } = 0,12 (mol) $ 
    $ m_{ P  ( dư ) } = n \times M = 0,12 \times 31 = 3,72 ( g ) $ 

    Bình luận
  2. nP =6,2/31=0,2 mol 

    nO2 = 2,24/22,4 = 0,1 mol

    PTHH :2 P + 5O2 –to–> 2P2O5

    Theo đề bài và PT trên , ta có nO2 < 5/2 nP nên Photpho dư 

    a) theo PT : nP2O5 = 2/5 .nO2 =0,04 mol

    ⇒ mP2O5 = 142.0,04 =5,68 gam 

    b)nP dư = nP ban đầu – nP2O5 = 0,2-0,04 =0,16 mol

    ⇒mP dư =0,16.31=4,96 gam

    Xiin ctlhn+5*+cảm ơn ạ:<

    @mind

    Bình luận

Viết một bình luận