Một gia đình sử dụng các đồ dùng điện trong 1 ngày:1 quạt bàn 160W dùng trong 4h,1 nồi cơm điện 460W dùng trong 3h,2 bóng đèn loại 40W cùng thắp sáng trong 6h
a.Tính điện năng tiêu thụ trong 1 tháng(30 ngày)?
b.Gia đình đó phải trả bao nhiêu tiền điện ?
biết 1kWh giá 1.200 đồng
tên đồ dùng điệnCông suất điện (W)Số lượngThời gian sd trong ngày (h)Tiêu thụ điện năng trong ngày A(Wh)Ti vi15014600Nồi cơm điện10011100Quạt6044
960
Tủ lạnh1800
* điện năng tiêu thụ trong 1 tháng (30 ngày) :
A = 600 + 100 + 960 + 800 = 2460 Wh
điện năng tiêu thụ trong 1 tháng (30 ngày) :
A = 600 + 100 + 960 + 800 = 2460 Wh
1kWh giá 1.200 đồng
=>1.200 ×2.460= 2.952 (đồng )