a, Lấy 0,91 gam kim loại tác dụng với dung dịch HCl dư, thu được 0,314 lít khi Hiđro ( đktc ). Hãy xác định kim loại đang phản ứng b, Lấy toàn bộ khí H2 thu được ở trên cho đi qua bột CuO nung nóng ( lấy dư ). Tính khối lượng Cu thu được và khối lượng nước tạo thành. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn
a,
$n_{H_2}=\dfrac{0,314}{22,4}=0,014(mol)$
Gọi $R$ (hoá trị $n$) là kim loại cần tìm.
$2R+2nHCl\to 2RCl_n+nH_2$
$\Rightarrow n_R=\dfrac{2.0,014}{n}=\dfrac{0,028}{n}(mol)$
$M_R=\dfrac{0,91n}{0,028}=32,5n$
$n=2\Rightarrow M_R=65(Zn)$
Vậy kim loại là kẽm.
b,
$n_{H_2}=0,014(mol)$
$CuO+H_2\buildrel{{t^o}}\over\to Cu+H_2O$
Theo PTHH:
$n_{Cu}=n_{H_2O}=0,014(mol)$
$m_{Cu}=0,014.64=0,896g$
$m_{H_2O}=0,014.18=0,252g$
Đáp án:
a) Kim loại đó là Kẽm `( Zn ) `
b ) ` m_(Cu) = 0.896 ( g ) `
`m_(H_2O) = 0.252 ( g ) `
Giải thích các bước giải:
Gọi kim loại cần tìm là `R` có hóa trị `x`
`n_(H_2) = 0.314 / 22.4 = 0.014 ( mol ) `
`PTHH : 2R + 2xHCl -> 2RCl_x + xH_2 ↑`
`0.028 /x – 0.014 `
`M_(R) = 0.91 / {0.028 / x} = 32.5 x`
* Biện luận :
– Với `x = 1 -> R = 32.5` ( loại )
– Với `x = 2 -> R = 65 ` ( nhận )
– Với `x = 3 -> R = 97.5` ( loại )
Vậy kim loại `R` là Kẽm `( Zn ) `
b)
` PTHH : H_2 + CuO \overset{t^o}to\ Cu + H_2O`
`m_(Cu) = 0.014 × 64 = 0.896 ( g ) `
`m_(H_2O) = 0.014 × 18 = 0.252 ( g ) `