a) lúc 7 giờ 45 phút , một ô tô đi từ A với vận tốc 45 km/ giờ và đến b lúc 9 giờ 30 phút . tính quãng đường từ a đến b , biết dọc đường ô tô nghỉ 15 phút ?
a) lúc 7 giờ 45 phút , một ô tô đi từ A với vận tốc 45 km/ giờ và đến b lúc 9 giờ 30 phút . tính quãng đường từ a đến b , biết dọc đường ô tô nghỉ 15 phút ?
a) Giải
Thời gian để ô tô đi từ A đến B là :
9 giờ 30 phút – 7 giờ 45 phút – 15 phút = 1 giờ 30 phút = 1,5 (giờ)
Quãng đường AB dài là :
45 x 1,5 = 67,5 (km)
Đáp số : 67,5 km.
Đáp án:
Thời gian ô tô đi ( không tính thời gian nghỉ ) là :
9 giờ 30 phút – 7 giờ 45 phút – 15 phút = 1 giờ 30 phút
1 giờ 30 phút = 1,5 giờ
Quãng đường từ a đến b là :
45 × 1,5 = 67,5 ( km )
Đáp số : 67,5 km
Chúc bạn học tốt !