Xác định công thức hóa học của hàn the, biết rằng:
-Chất hàn the có khối lượng mol bằng 202g/mol
-Thành phần theo khối lượng: 22,7%Na; 21,78%B và 55,45%O
Xác định công thức hóa học của hàn the, biết rằng:
-Chất hàn the có khối lượng mol bằng 202g/mol
-Thành phần theo khối lượng: 22,7%Na; 21,78%B và 55,45%O
Giải
Khối lương của từng nguyên tố hóa hoc trong 1 hơp chất
Khối lương Na=22,7/100×202=46
B =21,78/100×202=44
0 =55,45/100×202=7
Số mol nguyên tử của từng nguyên tố trong 1 mol hơp chất
Số mol Na=46/23=2(mol)
Số mol B =44/11=4(mol)
Số mol O =112/16=4(mol)
Vây CTHH là Na2B4O4
CHÚC BAN HOC TỐT
Đáp án:
\(CTHH:N{a_2}{B_4}{O_7}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
CTHH:N{a_x}{B_y}{O_z}\\
\% Na = \dfrac{{x{M_{Na}}}}{M} \times 100\% = 22,7\% \\
\Rightarrow x = \dfrac{{202 \times 0,227}}{{23}} = 2\\
\% B = \dfrac{{y{M_B}}}{M} \times 100\% = 21,78\% \\
\Rightarrow y = \dfrac{{202 \times 0,2178}}{{11}} = 4\\
\% O = \dfrac{{z{M_O}}}{M} \times 100\% = 55,54\% \\
\Rightarrow z = \dfrac{{202 \times 0,5554}}{{16}} = 7\\
\Rightarrow CTHH:N{a_2}{B_4}{O_7}
\end{array}\)