Ba tấm vải có tổng chiều dài là 105m. Biết rằng chiều dài tấm vải thứ nhất bằng 5/16 chiều dài hai tấm vải còn lại, và 2/7 tấm vải thứ hai bằng 1/3 tấ

Ba tấm vải có tổng chiều dài là 105m. Biết rằng chiều dài tấm vải thứ nhất bằng 5/16 chiều dài hai tấm vải còn lại, và 2/7 tấm vải thứ hai bằng 1/3 tấm vải thứ ba. Hỏi mỗi tấm vải dài bao nhiêu mét

0 bình luận về “Ba tấm vải có tổng chiều dài là 105m. Biết rằng chiều dài tấm vải thứ nhất bằng 5/16 chiều dài hai tấm vải còn lại, và 2/7 tấm vải thứ hai bằng 1/3 tấ”

  1. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    Gọi chiều dài tâm vải thứ ba là x,x>0

    Ta có tấm vải thứ hai bằng  tấm vải thứ ba

    →Tấm vải thứ hai bằng  tấm vải thứ ba

    →Tấm vải thứ hai bằng  tấm vải thứ ba

    →Tấm vải thứ hai bằng 7/9x

    Mà chiều dài tấm vải thứ nhất bằng  chiều dài  tấm vải còn lại

    →Chiều dài tấm thứ nhất là:

    5/16(x+79x)=59x

    →5/9x+7/9x+x=105

    →7/3x=105

    →x=4/5

    →Chiều dài tấm vải thứ nhất là 5/9⋅4/5=2/5(m),Tấm vải thứ hai là 7/9⋅x=35m, Tấm vải thứ ba là 

    Bình luận

Viết một bình luận