Bài 1: Cho 13g kim loại Zn tác dụng vừa đủ với O2 V [lít] Cl2 ở điều kiện tiêu chuẩn.Sau phản ứng m[g ]
muối ZnCl2
a. Viết PTHH
b.Tính m và V
2. Cho 4.05g kim loại nhôm tác dụng vừa đủ với V [lít] O2 ở đktc. Sau phản ứng thu được m[g] Al2O3
a.Viết PTHH
b.Tính m và V
Bài 3:
Cho m[g] kim loại Zn tác dụng vừa đủ với V [lít] khí Cl2 ở đktc. Sau phản ứng sảy ra hoàn toàn 13,6 [g] ZnCl2
a.Viết PTHH
b. Tinnhs m và V
$\text{Bài 1:}$
$n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2(mol)$
$\text{a) Phương trình:}$
$Zn +Cl_2 \to ZnCl_2$
$\text{Do:} n_{Zn}=n_{Cl_2}=n_{ZnCl_2}=0,2(mol)$
$\text{b)} \to V_{Cl_2}=0,2.22,4=4,48(l)$
$\to m_{ZnCl_2}=0,2.136=27,2g$
$\text{Bài 2:}$
$n_{Al}=\dfrac{4,05}{27}=0,15(mol)$
$\text{a)Phương trình:}$
$4Al + 3O_2 \xrightarrow{t^0} 2Al_2O_3$
$\text{b)} n_{O_2}=n_{Al}.\dfrac{3}{4}=0,15.\dfrac{3}{4}=0,1125(mol)$
$\to V_{O_2}=0,1125.22,4=2,52(l)$
$n_{Al_2O_3}=n_{Al}.\dfrac{1}{2}=0,15.\dfrac{1}{2}=0,075(mol)$
$\to m_{Al_2O_3}=102.0,075=7,65g$
$\text{Bài 3:}$
$n_{ZnCl_2}=\dfrac{13,6}{136}=0,1(mol)$
$\text{a) Phương trình:}$
$Zn+ Cl_2 \to ZnCl_2$
$\text{b) Ta có:} n_{Zn}=n_{Cl_2}=n_{ZnCl_2}=0,1(mol)$
$\to V_{Cl_2}=22,4.0,1=2,24(l)$
$m_{Zn}=65.0,1=6,5(g)$
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Bài 1:a,PTHH:
2Zn+O2=2ZnO (1)
Zn+Cl2=ZnCl2 (2)
b,nZn=13:65=0,2(mol)
Theo PTHH (1) và (2):nZn=nZnCl2=nZnO=0,2(mol)
m=mZnCl2=0,2.136=27,2 (g)
Theo định luật bảo toàn nguyên tố e của O:
2nO=nZnO=2.0,2=0,4(mol)
V=VO2=0,4..22,4=8,96(l)
Bài 2:a,PTHH:4Al+3O2=2Al2O3
b,nAl=4,05:27=0,15(mol)
Theo PTHH:nO2=3/4nAl=0,1125(mol)
V=VO2=0,1125.22,4=2,52(l)
Theo PTHH:nAl2O3=1/2nAl=0,075(mol)
m=mAl2O3=0,075.102=7,65(g)
Bài 3:
a,PTHH: Zn+Cl2=ZnCl2
b,nZnCl2=13,6:136=0,1(mol)
Theo PTHH:nZn=nZnCl2=0,1(mol)
m=mZn=0,1.65=6,5(g)
Theo PTHH:nCl2=nZnCl2=0,1(mol)
V=VCl2=0,1.22,4=2,24(l)