bài 1
Đốt cháy 9,3 gam P trong không khí
a)viết phương trình phản ứng
b)Tính thể tích khí oxi thể tích không khí cần dùng ở đktc biết VO2=20%Vkhông khí
bài 2
cho 6,5 gam kim loại R tác dụng với axitclohiddric sau phản ứng thoát ra 2,24l không khí ở đktc.Xác định tên kim loại R
giúp mk với mk đang cần gấp
Bài 1:
a,$4P+5O_2→2P_2O_5$
b,$nP=9,3/31=0,3(mol)$
⇒$nO_2=5/4nP=0,375(mol)$
⇒$nkk=0,375.5=1,875(mol)$
⇒$Vkk=1,875.22,4=42(lít)$
Bài 2:
$2R+2xHCl→2RCl_x+xH_2$
$nH_2=2,24/22,4=0,1(mol)$
⇒$nHCl=2nH_2=0,2(mol)$
⇒$mR=1/2nHCl=0,1(mol)$
⇒$MR=6,5/0,1=65(đvC)$
⇒R là kẽm(Zn)
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$1/$
$a,PTPƯ:4P+5O_2\buildrel{{t^o}}\over\longrightarrow$ $2P_2O_5$
$b,n_{P}=\frac{9,3}{31}=0,3mol.$
$Theo$ $pt:$ $n_{O_2}=\frac{5}{4}n_{P}=0,375mol.$
$⇒V_{O_2}=0,375.22,4=8,4l.$
$⇒V_{kk}=8,4.5=42l.$
$2/$
$\text{Gọi hóa trị của kim loại R là x.}$
$PTPƯ:2R+2xHCl→2RCl_x+xH_2$
$n_{H_2}=\frac{2,24}{22,4}=0,1mol.$
$Theo$ $pt:$ $n_{HCl}=2n_{H_2}=0,2mol.$
$Theo$ $pt:$ $n_{R}=\frac{2}{2x}n_{HCl}=\frac{1}{x}n_{HCl}.$
$⇒2x=0,2.$
$⇒x=0,1mol.$
$⇒M_{R}=\frac{6,5}{0,1}=65g/mol.$
$\text{⇒Kim loại R là kẽm (Zn).}$
chúc bạn học tốt!