Bài 1 Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 30 km h Sau đó đi từ B về A với vận tốc 45 km h tính quãng đường AB biết thời gian đi từ B về A ít hơn thời gian đi từ A đến B là 40 phút
Bạn nào làm nhanh nhất có quà
Bài 1 Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 30 km h Sau đó đi từ B về A với vận tốc 45 km h tính quãng đường AB biết thời gian đi từ B về A ít hơn thời gian đi từ A đến B là 40 phút
Bạn nào làm nhanh nhất có quà
Đổi: `40` phút `= 2/3` giờ
Tỉ số thời gian đi và thời gian về là:
`45 : 30 = 3/2`
Thời gian đi là:
`2/3 : (3 – 2) × 3 = 2` (giờ)
Quang đường AB là:
`30 × 2 = 60` (km)
ĐS: `60` km
Đáp án:
Tham khảo
Giải thích các bước giải:
Tỉ số giữa vận tốc đi và vận tốc về trên quãng đường AB là:
$30:45=\dfrac{2}{3}$
Vì quãng đường như nhau nên tỉ số thời gian đi và thời gian về là:
$\dfrac{2}{3}:1=\dfrac{3}{2}$
$\text{Nếu thời gian đi là 3 phần thời gian về là 2 phần.}$
$\text{Thì Hiệu số phần là:}$
$\text{3-2=1(phần)}$
$\text{Hiệu này bằng 40 phút}$
Nên thời gian đi từ A đến B là:
$\text{40×3=120(phút)=2giờ}$
$\text{Quãng đường AB là:}$
$30×2=60(km)$
Đáp số:60km