Bài 1 : Một trường tổ chức cho học sinh đi tham quan di tích lịch sử. Đợt thứ nhất cần có 3 xe ô tô để chở 120 học sinh. Hỏi đợt thứ hai muốn chở 160

Bài 1 :
Một trường tổ chức cho học sinh đi tham quan di tích lịch sử. Đợt thứ nhất cần có 3 xe ô tô để chở 120 học sinh. Hỏi đợt thứ hai muốn chở 160 học sinh đi tham quan thì cần dùng mấy xe ô tô như thế nào?
Bài 2 :
Một người làm công trong hai ngày được trả 72 000 đồng. Hỏi với mức trả lương như thế, nếu làm trong 5 ngày thì người đó được trả bao nhiêu tiền?
Bài nào làm 2 cách thì làm luôn 2 cách nhé !
gợi ý :
C1 : rút về đơn vị
C2 : tìm tỉ số
Help meeeeeeeeeeeeeeeeeeee ! Đúng và chính xác thì cho ctlhn nhe

0 bình luận về “Bài 1 : Một trường tổ chức cho học sinh đi tham quan di tích lịch sử. Đợt thứ nhất cần có 3 xe ô tô để chở 120 học sinh. Hỏi đợt thứ hai muốn chở 160”

  1. Bài 1 :

      Trung bình mỗi xe chở được số học sinh là :

                          120 : 3 = 40 (học sinh)

      Dợt thứ hai muốn chở 160 học sinh đi tham quan thì cần dùng số xe ô tô như thế này là :

                          160 : 40 = 4 (xe)

                                        Đ/S : 4 xe

    Bài 2 

    Cách 1 :   Làm 1 ngày được trả số tiền là :

                                72000 : 2 = 36000 (đồng)

      Với mức trả lương như thế, nếu làm trong 5 ngày thì người đó được trả số tiền là :

                                 36000 x 5 = 180000 (đồng)

    Cách 2 :       Làm 2 ngày so với làm 5 ngày chiếm :

                                        2 : 5 = $\frac{2}{5}$ ( số lương làm trong 5 ngày )

      Với mức trả lương như thế, nếu làm trong 5 ngày thì người đó được trả số tiền là :

                                     72000 : $\frac{2}{5}$ = 180000 (đồng)           

    Bình luận
  2. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    Bài 1 :

      Trung bình mỗi xe chở được số học sinh là :

                          120 : 3 = 40 ( học sinh )

      Đợt thứ hai cần dùng số xe ô tô là :

                          160 : 40 = 4 ( xe )

                                        Đáp số : 4 xe ô tô

    Bài 2 

    Bài giải :

    Cách 1 : Rút về đơn vị :

      Làm 1 ngày được trả số tiền là :

                                72000 : 2 = 36000 ( đồng )

      Với mức trả lương như thế, nếu làm trong 5 ngày thì người đó được trả số tiền là :

                                 36000 × 5 = 180000 (đồng)

    Cách 2 : Tìm tỉ số

        Làm 2 ngày so với làm 5 ngày chiếm :

                                        2 : 5 = $\frac{2}{5}$  ( số lương làm trong 5 ngày )

      Với mức trả lương như thế, nếu làm trong 5 ngày thì người đó được trả số tiền là :

                                     72 000 : $\frac{2}{5}$ = 180 000 ( đồng )     

    Đáp số : 180 000 đồng     

    Bình luận

Viết một bình luận