Bài 1:Tính số mol NaOH trong 150ml dung dịch NaOH 0,5M.
Bài 2:Tính khối lượng và số mol Na2CO3 có trong 120g dung dịch Na2CO3 5,3%
Bài 3:Tính nồng độ dung dịch của:
a,200 g dung dịch chứa 20gam CuSO4
b,180 gam nước hòa tan 12 gam NaCl
c,300 ml dung dịch chứa 10,1 gam KNO3
d,500 ml dung dịch chứa 14,9 gam KCl
Em tham khảo nha :
Câu c và d thiếu khối lượng riêng của dung dịch nên không tính được
\(\begin{array}{l}
1)\\
{n_{NaOH}} = {C_M} \times V = 0,5 \times 0,15 = 0,075mol\\
2)\\
{m_{N{a_2}C{O_3}}} = \dfrac{{120 \times 5,3}}{{100}} = 6,36g\\
{n_{N{a_2}C{O_3}}} = \dfrac{m}{M} = \frac{{6,36}}{{106}} = 0,06mol\\
3)\\
a)\\
C{\% _{CuS{O_4}}} = \dfrac{{20}}{{200}} \times 100\% = 10\% \\
b)\\
C{\% _{NaCl}} = \dfrac{{12}}{{180 + 12}} \times 100\% = 6,25\%
\end{array}\)