Bài 2: Cho mạch điện như hình vẽ: E = 6 V, = 1 Ω, R1 = 20 , R2= 30Ω R3= 5Ω Tính cường độ dòng điện qua mỗi điện trở và hiệu điện thế 2 đầu mạch

Bài 2: Cho mạch điện như hình vẽ: E = 6 V, = 1 Ω, R1 = 20 , R2= 30Ω R3= 5Ω
Tính cường độ dòng điện qua mỗi điện trở và hiệu điện thế 2 đầu mạch

0 bình luận về “Bài 2: Cho mạch điện như hình vẽ: E = 6 V, = 1 Ω, R1 = 20 , R2= 30Ω R3= 5Ω Tính cường độ dòng điện qua mỗi điện trở và hiệu điện thế 2 đầu mạch”

  1. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    Rtd=R3+(R1.R2/R1+R2)
         =5+(30.20/30+20)
          =5+12
          =17(ôm)
    I=E/(r+R)=6/(1+17)=1/3(ampe)
    U=I.R=1/3.17=17/3(V)
    =>vì R3ntR12
    =>I3=I12=I=1/3(ampe)
    =>U3=R3.I3=5.1/3=5/3(V)
    =>U12=U-U3=17/3-5/3=12/3=4(V)
    =>R1//R2=>U1=U2=U12=4(V)
        =>I1=U12/R1=4/20=1/5(ampe)
      I2=U12/R2=4/30=2/15(ampe)

    Bình luận
  2. Rtd=R3+(R1.R2/R1+R2)
         =5+(30.20/30+20)
          =5+12
          =17(ôm)
    I=E/(r+R)=6/(1+17)=1/3(ampe)
    U=I.R=1/3.17=17/3(V)
    =>vì R3ntR12
    =>I3=I12=I=1/3(ampe)
    =>U3=R3.I3=5.1/3=5/3(V)
    =>U12=U-U3=17/3-5/3=12/3=4(V)
    =>R1//R2=>U1=U2=U12=4(V)
        =>I1=U12/R1=4/20=1/5(ampe)
      I2=U12/R2=4/30=2/15(ampe)

     

    Bình luận

Viết một bình luận