Bài 2:Đốt cháy 3g một chất hữu cơ A thu được 6,6g CO2 và 3,6g H2O. Xác định công thức phân tử của A, biết PTK của A là 60 g/mol.

Bài 2:Đốt cháy 3g một chất hữu cơ A thu được 6,6g CO2 và 3,6g H2O. Xác định công thức phân tử của A, biết PTK của A là 60 g/mol.

0 bình luận về “Bài 2:Đốt cháy 3g một chất hữu cơ A thu được 6,6g CO2 và 3,6g H2O. Xác định công thức phân tử của A, biết PTK của A là 60 g/mol.”

  1. Đáp án:

     $C_3H_8O$

    Giải thích các bước giải:

     \(\begin{array}{l}
    {n_{C{O_2}}} = \dfrac{{6,6}}{{44}} = 0,15\,mol\\
    {n_{{H_2}O}} = \dfrac{{3,6}}{{18}} = 0,2\,mol\\
    {n_C} = {n_{C{O_2}}} = 0,15\,mol\\
    {n_H} = 2{n_{{H_2}O}} = 0,4\,mol\\
    {m_O} = 3 – 0,15 \times 12 – 0,4 \times 1 = 0,8g\\
    {n_O} = \dfrac{{0,8}}{{16}} = 0,05\,mol\\
     \Rightarrow \text{ A gồm C,H và O } \\
    {n_C}:{n_H}:{n_O} = 0,15:0,4:0,05 = 3:8:1\\
     \Rightarrow CTDGN:{({C_3}{H_8}O)_n}\\
    {M_A} = 60g/mol \Rightarrow 60n = 60 \Rightarrow n = 1\\
    CTPT:{C_3}{H_8}O
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận