Bài 5: Người ta đốt cháy lưu huỳnh trong bình chứa 15 gam oxi. Sau phản ứng thu được $19,2$ gam khí sunfurơ ($SO_{2}$)
a) Tính số gam lưu huỳnh đã cháy
b) Tính số gam oxi còn dư sau phản ứng cháy
Bài 6:
Hãy cho biết $3.10^{24}$ phân tử oxi có thể tích bao nhiêu lít?
Đáp án:
Trg hình nha
Giải thích các bước giải:
Chúc bạn học tốt!!!
Đáp án:
5.
`m_S=9,6g`
`m_{O_2.dư}=5,4g`
6.
`V=112l`
Giải thích các bước giải:
5.
$S + O_2 \xrightarrow{t^0} SO_2$
`n_{SO_2}=19,2÷64=0,3 mol`
a) Theo pt:
`n_S=n_{SO_2}=0,3 mol`
`=> m_S=0,3.32=9,6g`
b) `n_{O_2}=15÷32=0,46875 mol`
Theo pt:
`n_{O_2.pư}=nSO2=0,3 mol`
`=> n_{O_2.dư}=0,46875-0,3=0,16875 mol`
`=> m_{O_2.dư}=0,16875.32=5,4g`
6.
`n_{O_2}={3.10²⁴}/{6.10²³}=5 mol`
`V=5.22,4=112l`