Bài 9: Cho 23 g Na tác dụng với H2SO4, phản ứng xong thu được Na2SO4 và khí hiđro. Tìm thể tích khí Hiđro sinh ra (ở đktc) , khối lượng của Na,SO4 tạo

Bài 9: Cho 23 g Na tác dụng với H2SO4, phản ứng
xong thu được Na2SO4 và khí hiđro. Tìm thể tích
khí Hiđro sinh ra (ở đktc) , khối lượng của
Na,SO4 tạo thành sau phản ứng.

0 bình luận về “Bài 9: Cho 23 g Na tác dụng với H2SO4, phản ứng xong thu được Na2SO4 và khí hiđro. Tìm thể tích khí Hiđro sinh ra (ở đktc) , khối lượng của Na,SO4 tạo”

  1. Đáp án:

    $V_{H_2\,(đktc)} = 11,2\,l$

    $m_{Na_2SO_4} = 71\, g$

    Giải thích các bước giải:

    $\begin{array}{l}\rm Phương\,\,trình\,\,hóa\,\,học:\\ 2Na\quad + \quad H_2SO_4\quad \longrightarrow \quad Na_2SO_4\quad + \quad H_2\uparrow \\ 1\, mol\xrightarrow{\qquad \qquad \qquad \qquad \quad }0,5\, mol\longrightarrow 0,5\,mol\\ \text{Số mol Na tham gia phản ứng:}\\ n_{Na} = \dfrac{m_{Na}}{M_{Na}} = \dfrac{23}{23} = 1\, mol\\ \text{Dựa vào phương trình hóa học, ta được:}\\ n_{Na_2SO_4} = n_{H_2} = \dfrac12n_{Na} = \dfrac12\cdot 1 = 0,5\, mol\\ \text{Thể tích khí $H_2$ sinh ra:}\\ V_{H_2\,(đktc)} = n_{H_2}.22,4 = 0,5.22,4 = 11,2\,l\\ \text{Khối lượng muối $Na_2SO_4$ tạo thành sau phản ứng:}\\ m_{Na_2SO_4} = n_{Na_2SO_4}.M_{Na_2SO_4} = 0,5.142 = 71\, g \end{array}$

    Bình luận
  2. $m_{Na}=23\text{(g)}\to n_{Na}=\dfrac{23}{23}=1\text{(mol)}$

    $\text{Phương trình:}$

    $2Na + H_2SO_4 \to Na_2SO_4 +H_2$

    $\text{Ta có:}$

    $n_{H_2}=\dfrac{n_{Na}}{2}=\dfrac{1}{2}=0,5\text{(mol)}$

    $\to V_{H_2}=0,5.22,4=11,2\text{(l)}$

    $\text{Do} n_{H_2}=n_{Na_2SO_4}=0,5\text{(mol)}$

    $\to m_{Na_2SO_4}=0,5.142=71\text{(g)}$

     

    Bình luận

Viết một bình luận