bài1 :
người ta điều chế kẽm oxit bằng cách đốt kẽm trong oxi
a. Tính thể tích oxi (đktc) cần thiết để điều chế 40.5 gam kẽm oxit.
b. Muốn có lượng oxi nói trên cần phân hủy bao nhiêu gam Kali clorat (KClO3). giả thiết các phản ứng có hiệu suất 100%.
GIÚP MÌNH VỚI, CẢM ƠN CÁC BẠN NHÉ.
Giải thích các bước giải:
Bài 1 :
`a.`
`-n_{ZnO}=\frac{m_{ZnO}}{M_{ZnO}}=\frac{40,5}{81}=0,5(mol)`
Phương trình hóa học :
$2Zn+O_2\xrightarrow{t^o}2ZnO$
`0,25` `←` `0,5` `(mol)`
`-n_{O_2}=0,25(mol)`
`→V_{O_2}(đktc)=n_{O_2}.22,4=0,25.22,4=5,6(l)`
`b.`
$2KClO_3\xrightarrow{t^o}2KCl+3O_2↑$
`\frac{1}{6}` `←` `0,25` `(mol)`
`-n_{KClO_3}=\frac{1}{6}(mol)`
`→m_{KClO_3}=m_{KClO_3}.M_{KClO_3}=\frac{1}{6}.122,5=\frac{245}{12}(g)`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$