CẦn lấy bao nhiêu gam SO3 và bao nhiêu gam đ H2SO4 10% để tạo thành 100g đ H2SO4 20%
0 bình luận về “CẦn lấy bao nhiêu gam SO3 và bao nhiêu gam đ H2SO4 10% để tạo thành 100g đ H2SO4 20%”
Đáp án:
Gọi n_SO3 cần thêm là x mol => m_SO3 thêm = 80x (g) Khi hòa SO3 vào dd H2SO4 vào nước thì có PT: SO3 + H2O -> H2SO4. x(mol)———>x(mol) => m_H2SO4 có thêm là 98x (g) Mà trong dd ban đầu thì m-H2SO4 = 10g Do đó trong dd sau pứ thì m-H2SO4=98x+10g Theo ĐLBTKL thì m ddH2SO4 sau pứ = 80x + 100 DD sau pứ có nồng độ 20% => (98x + 10) : (80x + 100) . 100 = 20% <=> x xấp xỉ 0,122 mol => khối lượng SO3 cần thêm là 9,756g
Đáp án:
Gọi n_SO3 cần thêm là x mol => m_SO3 thêm = 80x (g)
Khi hòa SO3 vào dd H2SO4 vào nước thì có PT:
SO3 + H2O -> H2SO4.
x(mol)———>x(mol)
=> m_H2SO4 có thêm là 98x (g)
Mà trong dd ban đầu thì m-H2SO4 = 10g
Do đó trong dd sau pứ thì m-H2SO4=98x+10g
Theo ĐLBTKL thì m ddH2SO4 sau pứ = 80x + 100
DD sau pứ có nồng độ 20%
=> (98x + 10) : (80x + 100) . 100 = 20%
<=> x xấp xỉ 0,122 mol
=> khối lượng SO3 cần thêm là 9,756g
Giải thích các bước giải: