Cần nhiệt phân hoàn toàn bao nhiêu gam $KClO_{3}$ để thu được lượng khí $O_{2}$ phản ứng đủ với 10,8 gam Al ? 08/08/2021 Bởi Adalynn Cần nhiệt phân hoàn toàn bao nhiêu gam $KClO_{3}$ để thu được lượng khí $O_{2}$ phản ứng đủ với 10,8 gam Al ?
Đáp án: 24,5gam Giải thích các bước giải: 2KClO3——->2 KCl+3O2(1) 4Al+3O2——>2Al2O3(2) nAl=10,8:27=0.4(mol) Theo PTHH(2):nO2=3/4nAl=3/4.0.4=0.3(mol) Theo PTHH(1):nKClO3=2/3nO2=2/3.0,3=0,2(mol) —>mKClO3=0.2.122,5=24,5(gam) Vậy……… Bình luận
PTHH: (1) 2KClO3→2KCl+3O2 nAl=10.8/27=0.4(mol) (2) 4Al+3O2->2Al2O3 Theo PT (2) ta có: nO2=3/4nAl=(3/4)x0.4=0.3(mol) (1)nKClO3=2/3nO2=(2/3)*0.3=0.2(mol) =>mKClO3=0.2×122.5=24.5(gam) Bình luận
Đáp án:
24,5gam
Giải thích các bước giải:
2KClO3——->2 KCl+3O2(1)
4Al+3O2——>2Al2O3(2)
nAl=10,8:27=0.4(mol)
Theo PTHH(2):nO2=3/4nAl=3/4.0.4=0.3(mol)
Theo PTHH(1):nKClO3=2/3nO2=2/3.0,3=0,2(mol)
—>mKClO3=0.2.122,5=24,5(gam)
Vậy………
PTHH:
(1) 2KClO3→2KCl+3O2
nAl=10.8/27=0.4(mol)
(2) 4Al+3O2->2Al2O3
Theo PT (2) ta có:
nO2=3/4nAl=(3/4)x0.4=0.3(mol)
(1)nKClO3=2/3nO2=(2/3)*0.3=0.2(mol)
=>mKClO3=0.2×122.5=24.5(gam)