canxi cacbonat là thành phần chính của đá vôi, có CTHH là CaCO3. hãy tính phần phần trăm theo khối lượng của các nguyên tố trong canxi cacbonat
canxi cacbonat là thành phần chính của đá vôi, có CTHH là CaCO3. hãy tính phần phần trăm theo khối lượng của các nguyên tố trong canxi cacbonat
+ Khối lượng mol của hợp chất:
$M_{CaCO_{3}} = 40 + 12 + 16.3 = 100$ (g/mol)
+ Trong 1 mol $CaCO_{3}$ có : 1 mol nguyên tử $Ca$; 1 mol nguyên tử $C$ và 3 mol nguyên tử $O$.
+ Thành phần phần trăm theo khối lượng của các nguyên tố là:
%$m_{Ca} = \frac{40 + 100}{100} = 40$%.
%$m_{C} = \frac{12.100}{100} = 12$%
%$m_{O_{3}} = 100 – (40 + 12) = 48$%
Ta có: $M_{CaCO_3}=40+12+16.3=100(đvC)$
Trong đó:
$M_{Ca}=40(đvC)=40$%
$M_{C}=12(đvC)=12$%
$M_{O}=16.3=48(đvC)=48$%