Câu 1:a.khí X tạo bởi 80%C còn lại là H, M=30g/ml. Tìm CTPT của X
b.Đốt cháy 17,92 lít khí X ở đktc cần bao nhiêu lít oxi, tạo ra bao nhiêu lít CO2.Các thể tích đo ở đktc
Câu 1:a.khí X tạo bởi 80%C còn lại là H, M=30g/ml. Tìm CTPT của X
b.Đốt cháy 17,92 lít khí X ở đktc cần bao nhiêu lít oxi, tạo ra bao nhiêu lít CO2.Các thể tích đo ở đktc
$\text{Câu 1: a)Ta có: %C=80%, còn lại là %H}$
$\to$ %$H=100$%-%$C=20$%
$\text{Cho công thức đơn giản nhất của hợp chất là:}$
$(C_xH_y)_n=30\text{(g/mol)}$
$C:H=80:20$
$\to 12x:y=80:20$
$\to x:y=6,6:20$
$\to x:y=1:3$
$\to \text{Công thức đơn giản của hợp chất là:}$
$(CH_3)_n$
$\text{Do:} (CH_3)_n=30\text{g/mol}$
$\to 15n=30 \to n=2$
$\to \text{Thế n=2 vào ta có:}$
$(CH_3)_2=C_2H_6=(\text{30g/mol thoả mãn})$
$\text{b)}$
$n_{X}=n_{C_2H_6}=\dfrac{17,92}{22,4}=0,8(mol)$
$\text{PTHH:}$
$C_2H_6+\dfrac{1}{2}O_2\xrightarrow{t^0} 2CO_2+3H_2O$
$n_{O_2}=0,8.\dfrac{1}{2}=0,4(mol)$
$\to V_{O_2}=0,4.22,4=8,96(l)$
$n_{CO_2}+0,8.2=1,6(mol)$
$\to V_{CO_2}=1,6.22,4=35,84(l)$