Câu 1: Biết 6,8 gam hỗn hợp khí X gồm : CH3–CH2–CºC – CH3 và CH3–CºC–CH2 – CH3 có thể làm mất màu vừa đủ m gam Br2 trong dung dịch. Giá trị của m là
Câu 1: Biết 6,8 gam hỗn hợp khí X gồm : CH3–CH2–CºC – CH3 và CH3–CºC–CH2 – CH3 có thể làm mất màu vừa đủ m gam Br2 trong dung dịch. Giá trị của m là
Đáp án
C5H8 + Br2 –> C5H8Br2
0,1 0,1
m=0,1.160=16
Giải thích các bước giải:
Gọi chung X là $C_5H_8$
=> $n_{C_5H_8}= \frac{6,8}{68}= 0,1 mol$
$C_5H_8+ 2Br_2 \rightarrow C_5H_8Br_4$
=> $n_{Br_2}= 0,2 mol$
=> $m= 0,2.160= 32g$