Câu 1: cho 50g CaCo3 tác dụng vừa đủ với dung dịch HCL 20% (D=1/12g/ml) khối lượng dung dịch HCL đã dùng là?
Câu 2 : trộn lẫn đ HCL 2M và đ HCL 4M . để thu được đ có nồng độ 3,2 M thì tỉ lệ thể tích của 2 đ đem trộn lẫn tương ứng là?
Câu 1: cho 50g CaCo3 tác dụng vừa đủ với dung dịch HCL 20% (D=1/12g/ml) khối lượng dung dịch HCL đã dùng là?
Câu 2 : trộn lẫn đ HCL 2M và đ HCL 4M . để thu được đ có nồng độ 3,2 M thì tỉ lệ thể tích của 2 đ đem trộn lẫn tương ứng là?
Em tham khảo nha :
\(\begin{array}{l}
1)\\
CaC{O_3} + 2HCl \to CaC{l_2} + C{O_2} + {H_2}O\\
{n_{CaC{O_3}}} = \dfrac{{50}}{{100}} = 0,5ml\\
{n_{HCl}} = 2{n_{CaC{O_3}}} = 1mol\\
{m_{HCl}} = 1 \times 36,5 = 36,5g\\
{m_{{\rm{dd}}HCl}} = \dfrac{{36,5 \times 100}}{{20}} = 182,5g\\
2)\\
\text{Gọi thể tích ban đầu của 2 dung dịch HCl là }{V_1},{V_2}\\
{n_1} = {C_{{M_1}}} \times {V_1} = 2{V_1}(mol)\\
{n_2} = {C_{{M_2}}} \times {V_2} = 4{V_2}(mol)\\
{C_M} = \dfrac{n}{V} = \dfrac{{2{V_1} + 4{V_2}}}{{{V_1} + {V_2}}} = 3,2M\\
\Rightarrow 2{V_1} + 4{V_2} = 3,2{V_1} + 3,2{V_2}\\
\Rightarrow \dfrac{{{V_1}}}{{{V_2}}} = \frac{2}{3}
\end{array}\)