Câu 1: Khối lượng khí oxi cần dùng để thực hiện phản ứng hoá hợp với khí hiđro tạo ra bảo nhiêu gam nước?
Câu 2: cho 6,5 gam kẽm tác dụng với dung dịch HCl để thu khí hiđro. Tính thể tích của khí hiđro thủ được ở điều kiện tiêu chuẩn ?
Câu 1: Khối lượng khí oxi cần dùng để thực hiện phản ứng hoá hợp với khí hiđro tạo ra bảo nhiêu gam nước?
Câu 2: cho 6,5 gam kẽm tác dụng với dung dịch HCl để thu khí hiđro. Tính thể tích của khí hiđro thủ được ở điều kiện tiêu chuẩn ?
Câu 1 đề bị thiếu.
Mình chỉ làm được câu 2 thui nha.
Câu 2:
a) PTHH: Zn + 2HCl ===> ZnCl2 + H2
nZn = 6,5 / 65 = 0,1 (mol)
=> nH2 = nZn =0,1 (mol)
=> VH2(đktc) = 0,1 x 22,4 = 2,24 lít
b) nHCl = 2nZn = 0,2 (mol)
=> mHCl = 0,2 x 36,5 = 7.3 gam
Cho mình xin hay nhất về nhóm với ạ