Câu 1:
Trường tiểu học vạn thọ có 600 học sinh . Số học sinh hoàn thành tốt chiếm 35% số học sinh toàn trường .
a)Tính số học sinh hoàn thành tốt của trường đó ?
b)Số học sinh chưa hoàn thành là 72 em .Hỏi số học sinh chưa hoàn thành chiếm bao nhiêu phần trăm tổng số học sinh toàn trường?
Đáp án:
a) 210 h/s
b) 12%
Giải thích các bước giải:
a) Số học sinh hoàn thành tốt của trường đó là: 600 x 35%= 210 (h/s)
b) Số học sinh chưa hoàn thành chiếm số phần trăm tổng số học sinh toàn trường là:
$\frac{72}{600}$ x 100 = 12%
Đáp số: a) 210 h/s
b) 12%
a. Số học hoàn thành tốt của trường đó là:
$600×35\%=210$ (học sinh)
b. Số học sinh chưa hoàn thành chiếm số phần trăm tổng số học sinh toàn trường là:
$72:600=0,12=12\%$