Câu 12. Cho 4,7 gam một oxit của một kim loại kiềm vào nước ( dư ) được dung dịch X. Để trung hòa dung dịch X cần dùng vừa đủ 250 ml dung dịch HCl 0,4

Câu 12. Cho 4,7 gam một oxit của một kim loại kiềm vào nước ( dư ) được dung dịch X. Để trung hòa dung dịch X cần dùng vừa đủ 250 ml dung dịch HCl 0,4M. Kim loại kiềm đó là:
A. Na B. K C. Li D. Cs

0 bình luận về “Câu 12. Cho 4,7 gam một oxit của một kim loại kiềm vào nước ( dư ) được dung dịch X. Để trung hòa dung dịch X cần dùng vừa đủ 250 ml dung dịch HCl 0,4”

  1. Đáp án:

     B

    Giải thích các bước giải:

     gọi kl kiềm đó là M
    ta có pt
    M2O + H2O=>2MOH
                                  

    MOH + HCl => MCl + H2O

     theo pt nMOH=nHCl=0,4.0,25=0,1 mol
    nM2O=1/2.nMOH=0,05
    =>M2O=4,7/ 0,05=94 =>M=39
    => M là K

    Bình luận

Viết một bình luận