Câu 13 thể tích dung dịch NaOH 1M để tác dụng hoàn toàn với 1,12 lít khí clo là (đktc giả thiết thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể)
A 100ml
B 50ml
C 500ml
D 200ml
Câu 13 thể tích dung dịch NaOH 1M để tác dụng hoàn toàn với 1,12 lít khí clo là (đktc giả thiết thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể)
A 100ml
B 50ml
C 500ml
D 200ml
Đáp án:
\(A\)
Giải thích các bước giải:
Phản ứng xảy ra:
\(2NaOH + C{l_2}\xrightarrow{{}}NaCl + NaClO + {H_2}O\)
Ta có:
\({n_{C{l_2}}} = \frac{{1,12}}{{22,4}} = 0,05{\text{ mol}}\)
Theo phản ứng:
\({n_{NaOH}} = 2{n_{C{l_2}}} = 0,05.2 = 0,1{\text{ mol}}\)
\( \to {V_{dd\;{\text{NaOH}}}} = \frac{{0,1}}{1} = 0,1{\text{ lít = 100 ml}}\)
Đáp án:
Câu 13 thể tích dung dịch NaOH 1M để tác dụng hoàn toàn với 1,12 lít khí clo là (đktc giả thiết thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể)
A 100ml
B 50ml
C 500ml
D 200ml
Giải thích các bước giải:
nCl2 =1,12:22,4= 0,05 mol
Cl2+2NaOH→NaCl+NaClO+H2O
0,05⇒0,1
=> VNaOH = 0,1 : 1 = 0,1 lít = 100 ml