Câu 14 cho 10,8 gam kim loại M hóa trị 3 tác dụng với khí clo dư thì thu được 53,4 gam muối kim loại M là
A Al
B Cr
C Fe
D Ni
Câu 14 cho 10,8 gam kim loại M hóa trị 3 tác dụng với khí clo dư thì thu được 53,4 gam muối kim loại M là
A Al
B Cr
C Fe
D Ni
Đáp án:
Câu 14 :
`-A`
Giải thích các bước giải:
Phương trình hóa học :
$2M+3Cl_2\xrightarrow{t^o}2MCl_3$
`0,4` `←` `0,6` `(mol)`
Áp dụng định luạt bảo toàn khối lượng :
`→m_R+m_{Cl_2}=m_{MCl_3}`
Mà `m_R=10,8(g);m_{RCl_3}=53,4(g)`
`→10,8+m_{Cl_2}=53,4`
`⇔m_{Cl_2}=42,6(g)`
`→n_{Cl_2}=\frac{42,6}{71}=0,6(mol)`
`→M_M=\frac{10,8}{0,4}=27`$(g/mol)$
`→M` là nguyên tố Nhôm `(Al)`
Đáp án: A
Giải thích các bước giải:
nM=nMCl3⇒ $\frac{10,8}{M}$ = $\frac{53,4}{M}$ + 3. 35,5⇒ M=27
⇒ M là Al