Câu 3 đốt cháy hoàn toàn 38,4g đồng trong bình đựng oxi tạo thành đồng (Il) oxit A.viết phương trình hóa học xảy ra B.tính thể tích oxi (đktc) đã phản

Câu 3 đốt cháy hoàn toàn 38,4g đồng trong bình đựng oxi tạo thành đồng (Il) oxit
A.viết phương trình hóa học xảy ra
B.tính thể tích oxi (đktc) đã phản ứng
C.tính khối lượng KClO3 cần thiết để điều chế lượng oxi trên

0 bình luận về “Câu 3 đốt cháy hoàn toàn 38,4g đồng trong bình đựng oxi tạo thành đồng (Il) oxit A.viết phương trình hóa học xảy ra B.tính thể tích oxi (đktc) đã phản”

  1. $nCu=38,4/64=0,6mol$

    $a/$

    $2Cu+O2 \overset{to}{\rightarrow}2CuO$

    $b/$

    $ theo$ $pt :$

    $nO2=1/2.nCu=1/2.0,6=0,3mol$

    $⇒V_{O2}=0,3.22,4=6,72l$

    $c/$

    $pthh :$

    $2KClO3\overset{to}{\rightarrow}2KCl+3O2$

    $ theo$ $pt :$

    $nKClO3=2/3.nO2=2/3.0,3=0,2mol$

    $⇒mKClO3=0,2.122,5=24,5g$

    Bình luận
  2. Đáp án:

    \[n_{Cu}=\dfrac{38,4}{64}=0,6(mol)\]

    a. $2Cu+O_2\to 2CuO$

    b. $n_{O_2}=\dfrac{1}{2}\times n_{Cu}=0,3(mol)$

    $\to V_{O_2}=0,3\times 22,4=6,72(l)$

    c. \[2KClO_3\to 2KCl+3O_2\]

    \[n_{KClO_3}=\dfrac{2}{3}\times n_{O_2}=\dfrac{2}{3}.0,3=0,2(mol)\]

    \[\to m_{KClO_3}=0,2\times 122,5=24,5(g)\]

    Bình luận

Viết một bình luận