Câu 4 : Cho 3,9g Kali tác dụng với 1 halogen X thu được 11,9 gam muối. Xác định X. 14/11/2021 Bởi Gabriella Câu 4 : Cho 3,9g Kali tác dụng với 1 halogen X thu được 11,9 gam muối. Xác định X.
Đáp án: Giải thích các bước giải: 2K + X2 -> 2KX nk=3,9/39=0,1(mol) =>nkx=0,1(mol) Theo lí thuyết ta có nk.M+nx.M=m muối <=> 39.0,1+0.1x=11,9 <=>0,1x=8 =>x=80, vậy x là brom CHÚC BẠN HỌC TỐT Bình luận
Đáp án: 2K + X2 –> 2KX nK = 0,1 theo pt mol ( KX ) = mol K = 0,1 –> 0,1 .( 39 + X ) = 11,9 –> X = 80 –> BROM Giải thích các bước giải: Bình luận
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
2K + X2 -> 2KX
nk=3,9/39=0,1(mol)
=>nkx=0,1(mol)
Theo lí thuyết ta có nk.M+nx.M=m muối
<=> 39.0,1+0.1x=11,9
<=>0,1x=8
=>x=80, vậy x là brom
CHÚC BẠN HỌC TỐT
Đáp án: 2K + X2 –> 2KX
nK = 0,1
theo pt mol ( KX ) = mol K = 0,1
–> 0,1 .( 39 + X ) = 11,9
–> X = 80 –> BROM
Giải thích các bước giải: