Câu 9: Cần bao nhiêu gam thuốc tím chứa 4% tạp chất trơ để điều chế 8,4 lít khí oxi (đktc). 07/08/2021 Bởi Alaia Câu 9: Cần bao nhiêu gam thuốc tím chứa 4% tạp chất trơ để điều chế 8,4 lít khí oxi (đktc).
Đáp án: `-` `m_{KMnO_4}=123,4375\ (g).` Giải thích các bước giải: `-` `n_{O_2}=\frac{8,4}{22,4}=0,375\ (mol).` Phương trình hóa học: `2KMnO_4 \overset{t^o}\to K_2MnO_4 + MnO_2 + O_2\uparrow` `-` Theo phương trình: `n_{KMnO_4}=2n_{O_2}=0,75\ (mol).` `\to m_{KMnO_4}=0,75\times 158=118,5\ (g).` `-` Mà thuốc tím có chứa 4% tạp chất trơ nên: `\to m_{KMnO_4}=\frac{118,5}{100%-4%}=123,4375\ (g).` \(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\) Bình luận
Bạn tham khảo nha!`2KMnO_4 \overset{t^o}\to KMnO_4 + MnO_2 + O_2\uparrow` $0,75$ mol $0,375$ mol $0,375$ mol $0,375$ $mol$ $n_{O_2}$= $\dfrac{8,4}{22,4}$= $0,375$ $mol$ $m_{KMnO_4 đầu}$= $0,75 × 158$= $118,5$ $g$ Mà $m_{KMnO_4 đầu}$ chứa $4$% tạp chất trơ -> $m_{KMnO_4 sau}$= $\dfrac{118,5}{100 – 4}$= $123,4375$ $g$ Bình luận
Đáp án:
`-` `m_{KMnO_4}=123,4375\ (g).`
Giải thích các bước giải:
`-` `n_{O_2}=\frac{8,4}{22,4}=0,375\ (mol).`
Phương trình hóa học:
`2KMnO_4 \overset{t^o}\to K_2MnO_4 + MnO_2 + O_2\uparrow`
`-` Theo phương trình: `n_{KMnO_4}=2n_{O_2}=0,75\ (mol).`
`\to m_{KMnO_4}=0,75\times 158=118,5\ (g).`
`-` Mà thuốc tím có chứa 4% tạp chất trơ nên:
`\to m_{KMnO_4}=\frac{118,5}{100%-4%}=123,4375\ (g).`
\(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\)
Bạn tham khảo nha!
`2KMnO_4 \overset{t^o}\to KMnO_4 + MnO_2 + O_2\uparrow`
$0,75$ mol $0,375$ mol $0,375$ mol $0,375$ $mol$
$n_{O_2}$= $\dfrac{8,4}{22,4}$= $0,375$ $mol$
$m_{KMnO_4 đầu}$= $0,75 × 158$= $118,5$ $g$
Mà $m_{KMnO_4 đầu}$ chứa $4$% tạp chất trơ
-> $m_{KMnO_4 sau}$= $\dfrac{118,5}{100 – 4}$= $123,4375$ $g$