Câu1: Tính điện năng tiêu thụ của các đồ dùng điện sau:
-Đèn hình quang 220v -40W thắp sáng 1 ngày 3 giờ
– Tivi: 220V -70W ,sử dụng 1 ngày 3 giờ
-quạt trần 220v -70W, sử dụng 1 ngày 5 giờ
a, tính điện năng tiêu thụ trong 1 ngày?
b, tính điện năng tiêu thụ trong 1 tháng
c,Tính điện năng tiêu thụ trong 1 năm?
d,Tính tiền điện phải trả trong 1 tháng ( 30 ngày) là? (biết 1kw/h=1500 đồng).
Câu 2.(Nhìn nhiều quá! nhưng cố gắng giúp em vs ạ ~ Ko có câu 3 nữa đâu nên cố gắng giúp em:()
Cuộn sơ cấp có 4400 vòng của máy biến áp nguồn điện sơ cấp 220V. Cuộn thứ cấp có 240 vòng, tính điện áp thứ cấp? Nếu điện áp là 9 V ở cuộn thứ cấp phải cuốn bao nhiêu vòng dây?
*Giúp em với! Chân thành cảm ơn*( mà giải 1 trong 2 câu cũng ổn , nhưng nếu đc cả 2 thì tốt hơn ạ )
Câu 1:
a) Điện năng tiêu thụ trong 1 ngày = 40.3 + 70.3 + 70.5 = 680 (W)
b) điện năng tiêu thụ trong 1 tháng = 680.30 = 20400 (W)
c) Điện năng tiêu thụ trong 1 năm = 20400.12 = 40800 (W)
d) Tiền điện phải trả trong 1 tháng ( 30 ngày) là:
40800.0,001.1500 = 61200 (đồng)
Câu 2: Sang môn lý hỏi nhé bạn.
1 ngày = 24h
điện năng tiêu thụ của đèn huỳnh quang : 27 . 40 = 1080 ( Wh ) = 1,08 kWh
tivi : 27 . 70 = 1890 ( Wh ) = 1,89 kWh
quạt trần : 29 . 70 = 2030 ( Wh ) = 2,03 kWh
a. điện năng tiệu thụ của các đồ dùng điện trong một ngày : 1,08 + 1,89 + 2,03 = 5 ( kWh )
b.điện năng tiệu thụ của các đồ dùng điện trong một tháng ( 30 ngày ) = 5.30 = 150 ( kWh )
c. điện năng tiệu thụ của các đồ dùng điện trong một năm ( 365 ngày ) = 5 . 365 = 1825 ( kWh )
d. tiền điện phải trả trong 1 tháng ( 30 ngày) là : 150 . 1500 = 225000 ( đồng )
Câu 2 : – điện áp cuộn thứ cấp là U2= U1.N2/ = 240.220/4400= 12V
– ta có ; U1 / U2 = n1/n2 → 220 / 9 = 4400/n2 →n2=4400.9 / 220 = 180 ( vòng ) mình xin câu trả lời hay nhât nha