câu2: cho 5,6 g kim loại M tác dụng với khí clo dư , thu được 16,25 muối , xác minh kim loại M

câu2: cho 5,6 g kim loại M tác dụng với khí clo dư , thu được 16,25 muối , xác minh kim loại M

0 bình luận về “câu2: cho 5,6 g kim loại M tác dụng với khí clo dư , thu được 16,25 muối , xác minh kim loại M”

  1. CHÚC BẠN HỌC TỐT !!!!!!!!

    Đáp án:

     $M$ là $Fe$

    Giải thích các bước giải:

    Đặt kim loại $M$ có hóa trị $n$.

    PTHH:

           $2M  +  nCl_2  \to  2MCl_n$

    Áp dụng bảo toàn khối lượng, ta có:

           $m_M + m_{Cl_2} = m_{MCl_n}$

    `<=> 5,6 + m_{Cl_2} = 16,25`

    `<=> m_{Cl_2} = 10,65 (g)`

    `=> n_{Cl_2} = {10,65}/71 = 0,15 (mol)`

    Ta có:

           `n_{M} = n_{Cl_2} . 2/n`

    `<=> {5,6}/{M_M} = 0,15. 2/n = {0,3}/n`

    `<=> M_M = {56n}/3`

    `=> n = 3` và $M_M = 56 (Fe)$

    Bình luận
  2. Giải thích các bước giải:

    Câu 2 :

    Phương trình hóa học :

    `2M+nCl_2→2MCl_n`

    Bảo toàn khối lượng :

    `-m_M+m_{Cl_2}=m_{MCl_n}`

    `⇔5,6+m_{Cl_2}=16,25`

    `⇔m_{Cl_2}=10,65(g)`

    `→n_{Cl_2}=\frac{10,65}{71}=0,15(mol)`

    Theo phương trình hóa học :

    `→n_M=frac{2}{n}.n_{Cl_2}=\frac{2}{n}.0,15=\frac{0,3}{n}(mol)`

    `⇒M_{Fe}=\frac{5,6}{\frac{0,3}{n}}=\frac{56.n}{3}`$(g/mol)$

    Vì `M` là kim loại `→n={1;2;3}`

    `-n=1→M_M=\frac{56}{3}`$(g/mol)$ `→` Loại

    `-n=2→M_M=\frac{112}{3}`$(g/mol)$ `→` Loại

    `-n=3→M_M=56`$(g/mol)$ `→` Chọn

    `→M` là nguyên tố Sắt `(Fe)`

    $\boxed{\text{LOVE TEAM}}$

     

    Bình luận

Viết một bình luận