cho 0,08 mol co2 tác dụng 0,05 mol h2. H%=60%. Tính mol mỗi khí trong X 08/08/2021 Bởi Audrey cho 0,08 mol co2 tác dụng 0,05 mol h2. H%=60%. Tính mol mỗi khí trong X
Đáp án: Giải thích các bước giải: $CO_2 + 4H_2 \xrightarrow{200^oC; Cu_2O} CH_4 + 2H_2O$ Ta có: `n_{CO_2}(=(0,08)/1)> n_{H_2}(=(0,05)/4)` `=>` tính theo `n_{H_2}` `n_{H_2 pứ}=0,05.60%=0,03(mol)` theo pthh: `n_{CH_4}=1/4.n_{H_2}=1/4 .0,03=0,0075(mol)` `n_{CO_2 dư}=n_{CO_2 bđ} – n_{CO_2 pứ}=0,08 – (0,03)/4 = 0,0725(mol)` `n_{H_2 dư}=n_{H_2 bđ} – n_{H_2 pứ}=0,05 – 0,03=0,02(mol)` Chúc bạn học tốt! Bình luận
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$CO_2 + 4H_2 \xrightarrow{200^oC; Cu_2O} CH_4 + 2H_2O$
Ta có:
`n_{CO_2}(=(0,08)/1)> n_{H_2}(=(0,05)/4)`
`=>` tính theo `n_{H_2}`
`n_{H_2 pứ}=0,05.60%=0,03(mol)`
theo pthh:
`n_{CH_4}=1/4.n_{H_2}=1/4 .0,03=0,0075(mol)`
`n_{CO_2 dư}=n_{CO_2 bđ} – n_{CO_2 pứ}=0,08 – (0,03)/4 = 0,0725(mol)`
`n_{H_2 dư}=n_{H_2 bđ} – n_{H_2 pứ}=0,05 – 0,03=0,02(mol)`
Chúc bạn học tốt!