Cho 0,1 mol kim loại M tác dụng với dung dịch HCl đủ thu được 12,7g muối khan. M là: viết ptr hộ em 08/08/2021 Bởi Adalynn Cho 0,1 mol kim loại M tác dụng với dung dịch HCl đủ thu được 12,7g muối khan. M là: viết ptr hộ em
Giải thích các bước giải: Phương trình hóa học : `2M+2nHCl→2MCl_n+nH_2↑` `0,1` `→` `0,1` `(mol)` `→M_{MCl_n}=\frac{12,7}{0,1}=127`$(g/mol)$ `⇔M_M+n.M_{Cl}=M_M+35,5.n=127`$(g/mol)$ Vì `M` là kim loại `→n∈{1;2;3}` `-n=1→M_M+35,5=127` `⇔M_M=91,5`$(g/mol)$ `→` Loại `-n=2→M_M+2.35,5=127` `⇔M_M=56`$(g/mol)$ `→` Chọn `-n=3→M_M+3.35,5=127` `⇔M_M=20,5`$(g/mol)$ `→` Loại `→M` là nguyên tố Sắt `(Fe)` $\boxed{\text{LOVE TEAM}}$ Bình luận
Đặt $n$ là hoá trị của $M$ $2M+2nHCl\buildrel{{t^o}}\over\to 2MCl_n+nH_2$ $n_{MCl_n}=n_M=0,1(mol)$ $\to M_{MCl_n}=\dfrac{12,7}{0,1}=127=M_M+35,5n$ $\Leftrightarrow M_M=127-35,5n$ $\to n=2; M_M=56(Fe)$ Vậy kim loại cần tìm là sắt. Bình luận
Giải thích các bước giải:
Phương trình hóa học :
`2M+2nHCl→2MCl_n+nH_2↑`
`0,1` `→` `0,1` `(mol)`
`→M_{MCl_n}=\frac{12,7}{0,1}=127`$(g/mol)$
`⇔M_M+n.M_{Cl}=M_M+35,5.n=127`$(g/mol)$
Vì `M` là kim loại `→n∈{1;2;3}`
`-n=1→M_M+35,5=127`
`⇔M_M=91,5`$(g/mol)$ `→` Loại
`-n=2→M_M+2.35,5=127`
`⇔M_M=56`$(g/mol)$ `→` Chọn
`-n=3→M_M+3.35,5=127`
`⇔M_M=20,5`$(g/mol)$ `→` Loại
`→M` là nguyên tố Sắt `(Fe)`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$
Đặt $n$ là hoá trị của $M$
$2M+2nHCl\buildrel{{t^o}}\over\to 2MCl_n+nH_2$
$n_{MCl_n}=n_M=0,1(mol)$
$\to M_{MCl_n}=\dfrac{12,7}{0,1}=127=M_M+35,5n$
$\Leftrightarrow M_M=127-35,5n$
$\to n=2; M_M=56(Fe)$
Vậy kim loại cần tìm là sắt.