: Cho 0,52 gam hỗn hợp 2 kim loại Mg, Al tan hoàn toàn trong dung dịch H2SO4 loãng dư thu
được 0,336 lít khí ở đktc. Khối lượng muối sunfat thu được là:
: Cho 0,52 gam hỗn hợp 2 kim loại Mg, Al tan hoàn toàn trong dung dịch H2SO4 loãng dư thu
được 0,336 lít khí ở đktc. Khối lượng muối sunfat thu được là:
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Ta có: nH2=$\frac{0,336}{22,4}$=0,015(mol)=>mH2=0,015,2=0,03(g)
theo định luật bảo toàn nguyên tố H
=>nH2SO4=0,015(mol)
=> mH2SO4=0,015.98=1,47(g)
theo ĐLBT khối lượng ta có:
mhh+mH2SO4=m(muối)+mH2
=>m muối=0,52+1,47-0,03=1,96(g)
Đáp án:
$ m_{muối} = 1,96\ g$
Giải thích các bước giải:
Sơ đồ phản ứng:
$\underbrace{\begin{cases} Mg \\ Al \end{cases}}_{0,52\ g} + \underbrace{H_2SO_4}_{x\ mol} \to \underbrace{\text{muối sunfat}}_{m=?}+0,015\ mol\ H_2 $
BTNT H: $2n_{H_2SO_4} = 2n_{H_2} \to n_{H_2SO_4}=0,015\ mol$
$⇒n_{SO_4^{2-}} = 0,015\ mol$
Ta có: $m_{muối} = m_{KL} + m_{SO_4^{2-}} = 0,52+0,015.96=1,96\ g$