Cho 0,56 lít (đktc) hỗn hợp khí gồm C2H4 và C2H2 tác dụng hết với dung dịch Brom dư, lượng Brom đã tham gia phản ứng là 5.6 gam.
a) Viết phương trình phản ứng .
b) Tính thanh phần phần trăm thể tích của mỗi khí trong hỗn hợp .
Cho 0,56 lít (đktc) hỗn hợp khí gồm C2H4 và C2H2 tác dụng hết với dung dịch Brom dư, lượng Brom đã tham gia phản ứng là 5.6 gam.
a) Viết phương trình phản ứng .
b) Tính thanh phần phần trăm thể tích của mỗi khí trong hỗn hợp .
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
\% {V_{{C_2}{H_4}}} = 60\% \\
\% {V_{{C_2}{H_2}}} = 40\%
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
a)\\
{C_2}{H_4} + B{r_2} \to {C_2}{H_4}B{r_2}\\
{C_2}{H_2} + 2B{r_2} \to {C_2}{H_2}B{r_4}\\
b)\\
{n_{hh}} = \dfrac{{0,56}}{{22,4}} = 0,025mol\\
{n_{B{r_2}}} = \dfrac{{5,6}}{{160}} = 0,035mol\\
hh:{C_2}{H_4}(a\,mol),{C_2}{H_2}(b\,mol)\\
a + b = 0,025(1)\\
a + 2b = 0,035(2)\\
\text{Từ (1) và (2)}\Rightarrow a = 0,015mol;b = 0,01mol\\
\% {V_{{C_2}{H_4}}} = \dfrac{{0,015 \times 22,4}}{{0,56}} \times 100\% = 60\% \\
\% {V_{{C_2}{H_2}}} = 100 – 60 = 40\%
\end{array}\)
`n_{\text{khí}}=\frac{0,56}{22,4}=0,025(mol)`
Cho `C_2H_2`, `C_2H_4` lần lượt là `x, y` mol.
Ta có: `n_{C_2H_2}+n_{C_2H_4}=0,025(mol)`
`\to x+y=0,025(mol)(1)`
`n_{Br_2}=\frac{5,6}{160}=0,035(mol)`
`a)`Phương trình:
`C_2H_2+2Br_2\to C_2H_2Br_4`
`C_2H_4+Br_2\to C_2H_4Br_2`
Theo phương trình, ta thấy:
`2x+y=0,035(mol)(2)`
Từ `(1),(2)` suy ra: $\begin{cases}x=0,01(mol)\\y=0,015(mol)\\\end{cases}$
`b)` Do thành phần phần trăm thể tích tương ứng thành phần phần trăm mol.
`\to %V_{C_2H_2}=\frac{0,01.100%}{0,025}=40%`
`\to %V_{C_2H_4}=\frac{0,015.100%}{0,025}=60%`