Cho 0,6 lít khí clo phản ứng với 0,4 lít khí hiđro. Tính thành phần ℅ về thể tích của các khí trong hỗn hợp thứ được sau phản ứng
Cho 0,6 lít khí clo phản ứng với 0,4 lít khí hiđro. Tính thành phần ℅ về thể tích của các khí trong hỗn hợp thứ được sau phản ứng
$H_2+Cl_2\buildrel{{t^o}}\over\to 2HCl$
$\dfrac{V_{Cl_2}}{1}>\dfrac{V_{H_2}}{1}$
$\to Cl_2$ dư
$V_{HCl}=2V_{H_2}=0,8l$
$V_{Cl_2\text{dư}}=0,6-0,4=0,2l$
$\to V_{hh}=0,8+0,2=1l$
$\%V_{HCl}=\dfrac{0,8.100}{1}=80\%$
$\%V_{Cl_2}=100-80=20\%$
Giải thích các bước giải:
`∑V_(text(các khí))=0,6+0,4=1(l)`
`PT:H_2+Cl_2->2HCl`
Do `(0,4)/1<(0,6)/1` nên `Cl_2` dư.
`V_(Cl_2 text( dư))=0,6-0,4=0,2(l)`
`->%V_(Cl_2 text( dư))=(0,2)/1 xx100%=20%`
`->%V_(HCl)=100%-20%=80%`