Cho 0,7 gam Một kim loại à vào dung dịch hát hai ét ô bốn loãng dư sau phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 0,28 gam hát hai ở một kim loại à vào dung dịch H2SO4 loãng dư sau phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 0,28 gam H2 ở đktc. Tìm k loại A
Nhớ ghi cách giải nha !
Đáp án:
\(A:\text{Săt}(Fe)\)
Giải thích các bước giải:
Thu được 0,28 l khí Hidro
\(\begin{array}{l}
2A + x{H_2}S{O_4} \to {A_2}{(S{O_4})_x} + x{H_2}\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{V}{{22,4}} = \dfrac{{0,28}}{{22,4}} = 0,0125mol\\
{n_A} = \dfrac{2}{x}{n_{{H_2}}} = \dfrac{{0,025}}{x}dvC\\
\Rightarrow {M_A} = \dfrac{m}{n} = 28x\\
x = 2 \Rightarrow {M_A} = 56dvC\\
\Rightarrow A:\text{Sắt}(Fe)
\end{array}\)