Cho 1,12 lít (đktc) halogen X2 tác dụng vừa đủ với đồng kim loại thu được 11,2 gam CuX2. Nguyên tố halogen là:
khúc nX2 tại sao = 0,05 ạ ?
Cho 1,12 lít (đktc) halogen X2 tác dụng vừa đủ với đồng kim loại thu được 11,2 gam CuX2. Nguyên tố halogen là:
khúc nX2 tại sao = 0,05 ạ ?
`n_(X_2)=(1,12)/(22,4)=0,05(mol)`
`X_2+Cu`$\mathop{ →}\limits^{t^o}$`CuX_2`
`0,05`→`0,05` `(mol)`
`M_(CuX_2)=(11,2)/(0,05)=224“(g`/`mol)`
`⇒64+2X=224`
`⇒2X=160`
`⇒X=80`
Vậy nguyên tố halogen là `Br`
Số mol của nX2=1,12/22,4= 0,05 mol
Cu + X2 —>CuX2
0,050,05 (mol)
M của CuX2 là
11,2/64+2X=0,05
—> X= 80 (Brom)
Chúc bạn học tốt!