cho 1,28g hon hop MGO va AL2O3 tac dung vua du vs 250ml dung dich H2SO4.aviet phuong trinh phan ung hoa hoc.b tinh thanh phan % khoi luong cua moi oxit trong hon hop
cho 1,28g hon hop MGO va AL2O3 tac dung vua du vs 250ml dung dich H2SO4.aviet phuong trinh phan ung hoa hoc.b tinh thanh phan % khoi luong cua moi oxit trong hon hop
Phải là tác dụng vừa đủ với 250ml dung dịch $H_2SO4$ 0,2M và 1,82g hỗn hợp nhé bạn
$a, MgO+H_2SO_4→MgSO_4+H_2O$
$Al_2O_3+3H_2SO_4→Al_2(SO_4)_3+3H_2O$
$b,n_{H_2SO_4}=250.0,2/1000=0,05(mol)$
Gọi $n_{MgO}$ là x; $n_{Al_2O_3}$ là y, ta có hệ phương trình:
$\left \{ {{40x+102y=1,28} \atop {x+3y=0,05}} \right.$
$⇒x=0,02;y=0,01$
$⇒m_{MgO}=0,02.40=0,8(g)$
$⇒$%$MgO=0,8.100/1,82=≈43,96$%
$⇒$%$Al_2O_3≈100-43,96≈56,04$%
Đáp án:
56,04% và 43,96%
Giải thích các bước giải:
Em xem lại đề nha: mhh là 1,82g và CMdd H2SO4 là 0,2M
\(\begin{array}{l}
a)\\
MgO + {H_2}S{O_4} \to MgS{O_4} + {H_2}O\\
A{l_2}{O_3} + 3{H_2}S{O_4} \to A{l_2}{(S{O_4})_3} + 3{H_2}O\\
b)\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,25 \times 0,2 = 0,05\,mol\\
hh:MgO(a\,mol),A{l_2}{O_3}(b\,mol)\\
a + 3b = 0,05\\
40a + 102b = 1,82\\
\Rightarrow a = 0,02;b = 0,01\\
\% {m_{A{l_2}{O_3}}} = \dfrac{{0,01 \times 102}}{{1,82}} \times 100\% = 56,04\% \\
\% {m_{MgO}} = 100 – 56,04 = 43,96\%
\end{array}\)