Cho 1,5 hỗn hợp kim loại Al và Mg tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 1,68 lít khí ở đktc. Tính khối lượng của mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu.

Cho 1,5 hỗn hợp kim loại Al và Mg tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 1,68 lít khí ở đktc. Tính khối lượng của mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu.

0 bình luận về “Cho 1,5 hỗn hợp kim loại Al và Mg tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 1,68 lít khí ở đktc. Tính khối lượng của mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu.”

  1. Đáp án:

    $⇒m_{Al}=0,9g; m_{Mg}=0,6g$

    Giải thích các bước giải:

     Gọi số mol Al,Mg lần lượt là a,b mol

    PTHH

    $2Al+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2\\a\hspace{5cm}1,5a\\Mg+2HCl\to MgCl_2+H_2\\b\hspace{5,5cm}b$

    Theo đề bài ta có hệ: 

    $\begin{cases}27a+24b=1,5\\1,5a+b=\dfrac{1,68}{22,4}=0,075\end{cases}⇒a=\dfrac{1}{30};b=0,025$

    $⇒m_{Al}=\dfrac{1}{30}.27=0,9g; m_{Mg}=0,025.24=0,6g$

    Bình luận

Viết một bình luận