Cho 1,6 gam đồng (ll) oxit tác dụng với 100 gam dung dịch axit sunfuric có nồng độ 20% a, viết phương trình hoá học b, Tính nồng độ phần trăm của các

Cho 1,6 gam đồng (ll) oxit tác dụng với 100 gam dung dịch axit sunfuric có nồng độ 20%
a, viết phương trình hoá học
b, Tính nồng độ phần trăm của các chất có trong dung dịch sau khi phản ứng kết thúc

0 bình luận về “Cho 1,6 gam đồng (ll) oxit tác dụng với 100 gam dung dịch axit sunfuric có nồng độ 20% a, viết phương trình hoá học b, Tính nồng độ phần trăm của các”

  1. Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    a)CuO + {H_2}S{O_4} \to C{\rm{uS}}{O_4} + {H_2}O\\
    {n_{CuO}} = 0,02mol\\
    {m_{{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{100 \times 20\% }}{{100\% }} = 20g\\
     \to {n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,2mol\\
     \to {n_{{H_2}S{O_4}}} > {n_{CuO}} \to {n_{{H_2}S{O_4}}}dư\\
     \to {n_{{H_2}S{O_4}(pt)}} = {n_{CuO}} = 0,02mol\\
     \to {n_{{H_2}S{O_4}}}dư = 0,18mol\\
    b)\\
    {n_{{\rm{CuS}}{O_4}}} = {n_{CuO}} = 0,02mol \to {m_{{\rm{CuS}}{O_4}}} = 3,2g\\
    {m_{{H_2}S{O_4}}}dư = 17,64g\\
    {m_{{\rm{dd}}}} = {m_{CuO}} + {m_{{\rm{dd}}{{\rm{H}}_2}S{O_4}}} = 21,6g\\
     \to C{\% _{CuS{O_4}}} = \dfrac{{3,2}}{{21,6}} \times 100\%  = 14,8\% \\
     \to C{\% _{{H_2}S{O_4}}}dư = \dfrac{{17,64}}{{21,6}} \times 100\%  = 81,7\% 
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận