cho 1,64 gam hỗn hợp kim loại gồm Al và khim loại M hóa trị 2 tác dụng hết với dung dịch h2so4 loãng kết thúc phản ứng thu được 1,568 lít khí đo được

cho 1,64 gam hỗn hợp kim loại gồm Al và khim loại M hóa trị 2 tác dụng hết với dung dịch h2so4 loãng kết thúc phản ứng thu được 1,568 lít khí đo được ở đktc và đun dịch A gồm 2 muối
a) tính khối lượng muối
b) xác định M biết tỉ lệ số mol của al và m là 4:1

0 bình luận về “cho 1,64 gam hỗn hợp kim loại gồm Al và khim loại M hóa trị 2 tác dụng hết với dung dịch h2so4 loãng kết thúc phản ứng thu được 1,568 lít khí đo được”

  1. 2al + 3h2so4 —-> al2(so4)3 + 3h2 (1)

    x         1.5x                                       1.5x

    M + h2so4—–> Mso4 + h2 (2)

     y              y                         x

    n h2 =1.568/22.4=0.07(mol)

    Từ 1 và 2 =) n h2so4=nh2=0.07(mol)

    =) m h2so4=0.07*98=6.86(g)

    =) m muối = 1.64+6.86-0.07*2=8.36(g)

    b)

    Gọi n al: x,nM :y

    Do x:y=4=) x=4y=) x-4y=0

    1.5x + y= 0.07

    x-4y=0

    =) x=0.04 

          y=0.01

    =) m M = 1.64-(0.04*27)=0.56

    =) M M =0.56/0.01=56

     Vậy kl cần tìm là Fe

    =) 

    Bình luận
  2. Đáp án:

    a)2Al+3H2SO4—–>Al2(SO4)3+3H2

    4a                                                      6a

    M+H2SO4—–>MSO4+H2

     a                                        a

    nH2=1,568÷22,4=0,07 mol

    nH2SO4=nH2=0,07 mol

    mH2=0,07×2=0,14 g

    mH2SO4=0,07*98=6,86 g

    Theo đlbtkl:

    mhh+mH2SO4=m hai muối+mH2

    =>m muối=1,64+6,86-0,14=8,36 g

    b)Gọi số mol của Al là 4a

    Ta có:6a+a=0,07

    =>a=0,01 mol

    mAl=0,01×4×27=1,08 g

    mM=1,64-1,08=0,56 g

    M=0,56÷0,01=56

    Vậy M là Fe.

    Bình luận

Viết một bình luận