cho 1,68 gam anken A làm mất màu vừa đủ dung dịch chứa 3,20 gam Br2 . hidrat hóa A chỉ thu đc 1 ancol duy nhất. A có tên là A. etilen B.but2en C-hex-3

cho 1,68 gam anken A làm mất màu vừa đủ dung dịch chứa 3,20 gam Br2 . hidrat hóa A chỉ thu đc 1 ancol duy nhất. A có tên là
A. etilen
B.but2en
C-hex-3-en
D- 2,3-đimetylbut-2-en

0 bình luận về “cho 1,68 gam anken A làm mất màu vừa đủ dung dịch chứa 3,20 gam Br2 . hidrat hóa A chỉ thu đc 1 ancol duy nhất. A có tên là A. etilen B.but2en C-hex-3”

  1. Đáp án: $D$

     

    Giải thích các bước giải:

    $n_{Br_2}=\dfrac{3,2}{160}=0,02(mol)$

    $\to n_{\text{anken}}=n_{Br_2}=0,02(mol)$

    $\to M_{\text{anken}}=\dfrac{1,68}{0,02}=84=14n$

    $\to n=6$

    Vậy CTCT anken là $C_6H_{12}$

    $A$ tạo 1 ancol khi hidrat hoá nên CTCT là:

    $CH_3-C(CH_3)=C(CH_3)-CH_3$ 

    Bình luận
  2. Đáp án:

    C. hex-3-en

    Giải thích các bước giải:

    Gọi anken A có dạng là: \({C_n}{H_{2n}}\)

    \({C_n}{H_{2n}} + B{r_2} \to {C_n}{H_{2n}}B{r_2}\)

    \(\begin{array}{l}
    {n_{B{r_2}}} = 0,02mol\\
     \to {n_A} = {n_{B{r_2}}} = 0,02mol\\
     \to {M_A} = 84\\
     \to 14n = 84\\
     \to n = 6\\
     \to {C_6}{H_{12}}
    \end{array}\)

    Vậy anken A là \({C_6}{H_{12}}\)

    Hidrat hóa A chỉ thu được 1 ancol là:

    \(C{H_3}C{H_2}CH = CHC{H_2}C{H_3} + {H_2}O \to C{H_3}C{H_2}CH(OH)C{H_2}C{H_2}C{H_3}\)

    Bình luận

Viết một bình luận